15.3 C
New York

Amani ya kweli inaanza na utu

Published:

Na Mwandishi wetu, Gazetini

AMANI si tu kutokuwepo kwa milio ya mabomu au kurejea kwa utulivu baada ya vita. Amani ya kweli inamaanisha watu kuishi kwa usalama, heshima na matumaini, huku wakipata mahitaji muhimu kama makazi, chakula, elimu na huduma za afya.

Kwa mtoto aliyepitia vita, amani inaweza kumaanisha kurejea shuleni. Kwa mjane, inaweza kuwa na makazi salama kwa ajili yake na watoto wake. Kwa mtu mwenye ulemavu, inaweza kumaanisha kurejesha sehemu ya uhuru wake, wakati kwa mgonjwa inaweza kuwa kupata dawa na matibabu anayohitaji.

Katika Wiki ya Kimataifa ya Amani, LIFE for Relief and Development inakumbusha dunia kwamba mamilioni ya watu wanaoishi katika maeneo yaliyoathiriwa na migogoro bado wako mbali na hali hiyo ya amani. Shule zimefungwa au kuharibiwa, familia zimetenganishwa na watu wengi wamebeba athari za kisaikolojia na kijamii za vita.

Dk. Abdulwahab Alawna, Mkurugenzi wa Kanda ya Mashariki ya Kati wa LIFE, anasema: “Amani ya kweli haianzi tu wakati silaha zinaponyamaza, bali inaanza pale watu wanaporejeshewa haki yao ya elimu, huduma za afya, familia, usalama, matumaini ya baadaye na maisha.”

LIFE ilianza kufanya kazi katika maeneo yenye changamoto nchini Iraq mwaka 1994 na baadaye kupanua shughuli zake hadi nchi 61 duniani. Programu zake zinajumuisha msaada kwa watoto yatima, elimu, maji safi na hatua za dharura zinazotoa makazi, chakula, dawa na mahitaji mengine ya msingi.

Hadithi za wanufaika zinaonyesha maana halisi ya msaada huo. Katika Ukingo wa Magharibi, Umm Yazan, mama mwenye asili ya Nigeria, alipokea msaada kupitia pochi ya kielektroniki uliomwezesha kununua mahitaji ya watoto wake mwenyewe. Kwake, msaada huo haukuwa wa kifedha pekee, bali pia ulimpa hisia ya heshima na kujitegemea.

Nchini Kenya, Majdouline, mwenye umri wa miaka mitano na anayeishi na kifafa pamoja na kuchelewa katika ukuaji, alipata msaada uliowezesha familia yake kupata dawa zake kwa ukawaida zaidi.

Nchini Sudan, watoto yatima walipokea chakula, mavazi na msaada wa kielimu, kisaikolojia na kijamii. Timu pia zilishirikiana na shule kufuatilia mahudhurio na changamoto za watoto.

Kwa familia zilizoathiriwa na migogoro, chakula na makazi vinaweza pia kupunguza hofu ya kesho. Nchini Uganda, Amina Nakato, mjane mwenye ulemavu, alipokea kikapu cha chakula kilichosaidia kupunguza wasiwasi kuhusu mahitaji ya familia yake. Nchini Chad, msaada wa chakula uliwafikia familia za Wasudan waliokimbia makazi yao, wakiwemo Jafar, mtu mwenye ulemavu, na Umm Mohammed, mjane anayeishi na watoto wake sita.

Gaza nayo imeonyesha umuhimu wa makazi salama. LIFE ilitoa mahema na turubai kwa takribani watu 40,000 waliokimbia makazi yao. Huda, mama wa watoto wanane, anasema hema lilipatia familia yake mahali salama zaidi pa kulala, pamoja na faragha na vifaa vya usafi.

Lakini amani haiwezi kujengwa bila kuzingatia afya ya akili. Dk. Amjad Maraashli, Profesa wa Saikolojia katika Chuo Kikuu cha Damascus, anaeleza kwamba vita, kuhama kwa lazima, kupoteza wanafamilia na umaskini vinaweza kusababisha wasiwasi, huzuni, kutokuwa salama na matatizo ya usingizi.

Dk. Elham El-Qadi, Profesa wa Sosholojia katika Chuo Kikuu cha Cairo, anaongeza kwamba mafanikio ya msaada wa kibinadamu hayapaswi kuangaliwa kwa idadi ya misaada iliyogawiwa pekee, bali pia kwa mabadiliko katika maisha ya watu-mtoto kurejea shuleni, familia kupata usalama na watu kurejesha uwezo wa kujitegemea.

Katika Wiki ya Kimataifa ya Amani, ujumbe ni wazi: Amani ya kweli huonekana katika maisha ya watu pale utu wao unapolindwa, mahitaji yao ya msingi yanapopatikana na wanapoweza kutazama siku zijazo kwa matumaini.

Related articles

Recent articles